สรุปผลรางวัล สุพรรณหงส์ ครั้งที่ 30…30 Young แจ๋ว

Last updated: 3 มี.ค. 2566  |  2854 จำนวนผู้เข้าชม  | 

สรุปผลรางวัล สุพรรณหงส์ ครั้งที่ 30…30 Young แจ๋ว

ปิดฉากลงเป็นที่เรียบร้อยสำหรับ งานประกาศรางวัลทรงคุณค่าของวงการภาพยนตร์ไทย สุพรรณหงส์ ครั้งที่ 30…30 Young แจ๋ว ประจำปี 2564 ในปีนี้ถูกจัดขึ้นในวันที่ 25 กันยายน ที่ผ่านมา ณ โรงภาพยนตร์สยามภาวลัย ศูนย์การค้าสยามพารากอน พร้อมมีการถ่ายทอดผ่านช่อง เวิร์คพอยท์ ทีวี ช่อง 23 ภายใต้คอนเซ็ปต์ "งานประกาศรางวัลภาพยนตร์แห่งชาติ สุพรรณหงส์ ครั้งที่ 30…30 Young แจ๋ว" โดยสมาพันธ์สมาคมภาพยนตร์แห่งชาติ ร่วมกับ กระทรวงวัฒนธรรม (วธ.) และ กรุงเทพมหานคร

นอกจากจะประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลต่าง ๆ ทั้งหมด 16 สาขารางวัล จากภาพยนตร์ไทยที่เข้าฉายในปี 2564 ทั้งหมด 17 เรื่อง และยังเปิดตัวรางวัลพิเศษ "Most Popular Thai Film" (ภาพยนตร์ไทยยอดนิยมประจำปี 2564) โดยให้บุคคลทั่วไปในทุกสาขาอาชีพมีส่วนร่วมโหวตภาพยนตร์ที่ชื่นชอบผ่านการสแกนคิวอาร์โค้ดในจุดที่มีประติมากรรมสุพรรณหงส์ตั้งอยู่ 10 แห่งทั่วกรุงเทพ และระบบออนไลน์ เพื่อเฟ้นหาว่าภาพยนตร์เรื่องไหนในปี 2564 จะครองใจประชาชนมากที่สุดอีกด้วย

 

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Picture)
ผู้ชนะ
ร่างทรง : Showbox and Northern Cross และ จีดีเอช ห้าห้าเก้า
4Kings : เนรมิตรหนัง ฟิล์ม
พญาโศกพิโยคค่ำ : 185 ฟิล์มส์
ส้มป่อย : เอ็ม พิคเจอร์ส
เอหิปัสสิโก : อันเดอร์ด็อค ฟิล์ม

ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Director)
ผู้ชนะ
บรรจง ปิสัญธนะกูล : ร่างทรง
พุฒิพงษ์ นาคทอง : 4Kings
ไทกิ ศักดิ์พิสิษฐ์ : พญาโศกพิโยคค่ำ
อนวรรษ พรมแจ้, อรุณกร พิค : ส้มป่อย
ณฐพล บุญประกอบ : เอหิปัสสิโก

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (Best Actor)
ผู้ชนะ
อิชณน์กร พึ่งเกียรติรัศมี : 4Kings
อารักษ์ อมรศุภศิริ : 4Kings
เพ็ชรทาย วงษ์คำเหลา : คุณชายใหญ่
จิรายุ ตั้งศรีสุข : อโยธยา มหาละลวย
อนันดา เอเวอริงแฮม : ไสหัวไป นายส่วนเกิน

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)
ผู้ชนะ
นริลญา กุลมงคลเพชร : ร่างทรง
มนัสนันท์ พันเลิศวงศ์สกุล : พญาโศกพิโยคค่ำ
อิษยา ฮอสุวรรณ : ส้ม ปลา น้อย
พิจักขณา วงศารัตนศิลป์ : ส้มป่อย
พีชญา วัฒนามนตรี : ไสหัวไป นายส่วนเกิน

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actor)
ผู้ชนะ
ณัฏฐ์ กิจจริต : 4Kings
พงศกร จงวิลาส : บอสฉัน ขยันเชือด
บุญส่ง นาคภู่ : ร่างทรง
ยะสะกะ ไชยสร : ร่างทรง
กนกฉัตร มรรยาทอ่อน : ไสหัวไป นายส่วนเกิน

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)
ผู้ชนะ
สวนีย์ อุทุมมา : ร่างทรง
สุกัญญา แคลเลย์ เขียนเอี่ยม : 4Kings
แซมมี่ เคาวเวลล์ : Dark World เกม ล่า ฆ่า รอด
ฝน ธนสุนทร : ส้ม ปลา น้อย
ฐิตานันท์ เทศกาล : ส้มป่อย

บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Screenplay)
ผู้ชนะ
ร่างทรง : บรรจง ปิสัญธนะกูล, ฉันทวิชช์ ธนะเสวี, ศิววุฒิ เสวตานนท์
4Kings : พุฒิพงษ์ นาคทอง
พญาโศกพิโยคค่ำ : ไทกิ ศักดิ์พิสิษฐ์
เรื่อง ผี เล่า : ศุภกร เหรียญสุวรรณ
ส้มป่อย : อนวรรษ พรมแจ้

ถ่ายภาพยอดเยี่ยม (Best Cinematography)
ผู้ชนะ
ร่างทรง : นฤพล โชคคณาพิทักษ์
4Kings : พสิษฐ์ ตันเดชานุรัตน์
โกงพลิกเกม : ทิวา เมยไธสง
พญาโศกพิโยคค่ำ : ชนานันท์ โชติรุ่งโรจน์
เอหิปัสสิโก : ณฐพล บุญประกอบ, ยศวัศ สิทธิวงค์, ภิไธย สมิตสุต

ลำดับภาพยอดเยี่ยม (Best Film Editing)
ผู้ชนะ
เอหิปัสสิโก : ณฐพล บุญประกอบ
4Kings : ด็อก แบ็ค ดี
พญาโศกพิโยคค่ำ : หรินทร์ แพทรงไทย, ลี ชาตะเมธีกุล
พลอย : ปิยะรัศมิ์ ปิยะพงศ์วิวัฒน์
ร่างทรง : ธรรมรัตน์ สุเมธศุภโชค

บันทึกเสียงและผสมเสียงยอดเยี่ยม (Best Recording and Sound Mixing)
ผู้ชนะ
ร่างทรง : นฤเบศ เปี่ยมใย จาก บริษัท กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ จำกัด
4Kings : สมัคร บัวประดิษฐ์ จาก กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ
โกงพลิกเกม : ห้องบันทึกเสียงรามอินทรา
บอสฉัน ขยันเชือด : กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ
พญาโศกพิโยคค่ำ : อัศริศเฉลิม กัลยาณมิตร, สราวุธ พันถา จาก กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ

เพลงนำภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Original Song)
ผู้ชนะ
ร่างทรง : เพลง "ย่าบาหยัน" ร้องโดย นนท์ มูลตรี
4Kings : เพลง "มึงกับกู" ร้องโดย อิชณน์กร พึ่งเกียรติรัศมี
โกงพลิกเกม : เพลง "FLY 2 DA SKY" ร้องโดย โต้ง ทูพี, ทอม อิศรา, คิวเท โอปป้า, ปอนด์ คุณพัฒน์
เพราะเราคู่กัน The Movie : เพลง "Ten Years Later" ร้องโดย วิน-เมธวิน
ไสหัวไป นายส่วนเกิน : เพลง "เวลาสุดท้าย" ร้องโดย ดา เอ็นโดฟิน

ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม (Best Original Score)
ผู้ชนะ
ร่างทรง : ชาติชาย พงษ์ประภาพันธ์
4Kings : เทิดศักดิ์ จันทร์ปาน
พญาโศกพิโยคค่ำ : ยาซึฮิโร่ โมรินากะ
ส้มป่อย : รังสรรค์ ราศี-ดิบ
เอหิปัสสิโก : วรงค์ ราชปรีชา, ก่อเกียรติ ชาติประเสริฐ

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม (Best Art Direction)
ผู้ชนะ
ร่างทรง : อรรคเดช แก้วโคตร, สองศักดิ์ กมุติรา
4Kings : คชา เรืองทอง
Dark World เกม ล่า ฆ่า รอด : กฤษดา นาเมือง, ศราวุธ แก้วน้ำเย็น
พญาโศกพิโยคค่ำ : ราสิเกติ์ สุขกาล
อโยธยา มหาละลวย : สุธรรม วิลาวัลย์เดช, มาโนช ทองสุก

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม (Best Costume Design)
ผู้ชนะ
ร่างทรง : ชญานุช เสวกวัฒนา
4Kings : ศิริวรรณ ก้านชูช่อ
Dark World เกม ล่า ฆ่า รอด : ชาติชาย ไชยยนต์
พญาโศฏพิโยคค่ำ : รุจิรำไพ มงคล, ภีม อุมารี
อโยธยา มหาละลวย : สุกัญญา มะเรืองประดิษฐ์

เทคนิคพิเศษการแต่งหน้ายอดเยี่ยม (Best Make Up Effects)
ผู้ชนะ
ร่างทรง : พิเชษฐ วงศ์จันทร์สม
4Kings : ถัถลี จารุจุฑารัตน์
Dark World เกม ล่า ฆ่า รอด : อมรศักดิ์ บุตรัตน์
คุณชายใหญ่ : ถัถลี จารุจุฑารัตน์, เมธาพันธ์ ปิติธันยพัฒน์
ไสหัวไป นายส่วนเกิน : ศิริรัตน์ แจ่มฟ้า, เมธาพันธ์ ปิติธันยพัฒน์

เทคนิคการสร้างภาพพิเศษยอดเยี่ยม (Best Visual Effects)
ผู้ชนะ
ร่างทรง : บริษัท กันตนา แอนนิเมชั่น สตูดิโอ จำกัด
4Kings : บราเธอร์ พิคเจอร์
Dark World เกม ล่า ฆ่า รอด : เซอร์เรียล สตูดิโอ
ไสหัวไป นายส่วนเกิน : ริฟ อนิเมชั่น สตูดิโอ
อโยธยา มหาละลวย : เซอร์เรียล สตูดิโอ

ภาพยนตร์ไทยยอดนิยม
เพราะเราคู่กัน The Movie

สุพรรณหงส์เกียรติยศแห่งปี
"หม่อมน้อย" หม่อมหลวงพันธุ์เทวนพ เทวกุล

Powered by MakeWebEasy.com
เว็บไซต์นี้มีการใช้งานคุกกี้ เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพและประสบการณ์ที่ดีในการใช้งานเว็บไซต์ของท่าน ท่านสามารถอ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ นโยบายความเป็นส่วนตัว  และ  นโยบายคุกกี้