สรุปผลรางวัล สุพรรณหงส์ ครั้งที่ 30…30 Young แจ๋ว

Last updated: 3 Mar 2023  |  511 Views  | 

สรุปผลรางวัล สุพรรณหงส์ ครั้งที่ 30…30 Young แจ๋ว

ปิดฉากลงเป็นที่เรียบร้อยสำหรับ งานประกาศรางวัลทรงคุณค่าของวงการภาพยนตร์ไทย สุพรรณหงส์ ครั้งที่ 30…30 Young แจ๋ว ประจำปี 2564 ในปีนี้ถูกจัดขึ้นในวันที่ 25 กันยายน ที่ผ่านมา ณ โรงภาพยนตร์สยามภาวลัย ศูนย์การค้าสยามพารากอน พร้อมมีการถ่ายทอดผ่านช่อง เวิร์คพอยท์ ทีวี ช่อง 23 ภายใต้คอนเซ็ปต์ "งานประกาศรางวัลภาพยนตร์แห่งชาติ สุพรรณหงส์ ครั้งที่ 30…30 Young แจ๋ว" โดยสมาพันธ์สมาคมภาพยนตร์แห่งชาติ ร่วมกับ กระทรวงวัฒนธรรม (วธ.) และ กรุงเทพมหานคร

นอกจากจะประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลต่าง ๆ ทั้งหมด 16 สาขารางวัล จากภาพยนตร์ไทยที่เข้าฉายในปี 2564 ทั้งหมด 17 เรื่อง และยังเปิดตัวรางวัลพิเศษ "Most Popular Thai Film" (ภาพยนตร์ไทยยอดนิยมประจำปี 2564) โดยให้บุคคลทั่วไปในทุกสาขาอาชีพมีส่วนร่วมโหวตภาพยนตร์ที่ชื่นชอบผ่านการสแกนคิวอาร์โค้ดในจุดที่มีประติมากรรมสุพรรณหงส์ตั้งอยู่ 10 แห่งทั่วกรุงเทพ และระบบออนไลน์ เพื่อเฟ้นหาว่าภาพยนตร์เรื่องไหนในปี 2564 จะครองใจประชาชนมากที่สุดอีกด้วย

 

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Picture)
ผู้ชนะ
ร่างทรง : Showbox and Northern Cross และ จีดีเอช ห้าห้าเก้า
4Kings : เนรมิตรหนัง ฟิล์ม
พญาโศกพิโยคค่ำ : 185 ฟิล์มส์
ส้มป่อย : เอ็ม พิคเจอร์ส
เอหิปัสสิโก : อันเดอร์ด็อค ฟิล์ม

ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Director)
ผู้ชนะ
บรรจง ปิสัญธนะกูล : ร่างทรง
พุฒิพงษ์ นาคทอง : 4Kings
ไทกิ ศักดิ์พิสิษฐ์ : พญาโศกพิโยคค่ำ
อนวรรษ พรมแจ้, อรุณกร พิค : ส้มป่อย
ณฐพล บุญประกอบ : เอหิปัสสิโก

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (Best Actor)
ผู้ชนะ
อิชณน์กร พึ่งเกียรติรัศมี : 4Kings
อารักษ์ อมรศุภศิริ : 4Kings
เพ็ชรทาย วงษ์คำเหลา : คุณชายใหญ่
จิรายุ ตั้งศรีสุข : อโยธยา มหาละลวย
อนันดา เอเวอริงแฮม : ไสหัวไป นายส่วนเกิน

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)
ผู้ชนะ
นริลญา กุลมงคลเพชร : ร่างทรง
มนัสนันท์ พันเลิศวงศ์สกุล : พญาโศกพิโยคค่ำ
อิษยา ฮอสุวรรณ : ส้ม ปลา น้อย
พิจักขณา วงศารัตนศิลป์ : ส้มป่อย
พีชญา วัฒนามนตรี : ไสหัวไป นายส่วนเกิน

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actor)
ผู้ชนะ
ณัฏฐ์ กิจจริต : 4Kings
พงศกร จงวิลาส : บอสฉัน ขยันเชือด
บุญส่ง นาคภู่ : ร่างทรง
ยะสะกะ ไชยสร : ร่างทรง
กนกฉัตร มรรยาทอ่อน : ไสหัวไป นายส่วนเกิน

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)
ผู้ชนะ
สวนีย์ อุทุมมา : ร่างทรง
สุกัญญา แคลเลย์ เขียนเอี่ยม : 4Kings
แซมมี่ เคาวเวลล์ : Dark World เกม ล่า ฆ่า รอด
ฝน ธนสุนทร : ส้ม ปลา น้อย
ฐิตานันท์ เทศกาล : ส้มป่อย

บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Screenplay)
ผู้ชนะ
ร่างทรง : บรรจง ปิสัญธนะกูล, ฉันทวิชช์ ธนะเสวี, ศิววุฒิ เสวตานนท์
4Kings : พุฒิพงษ์ นาคทอง
พญาโศกพิโยคค่ำ : ไทกิ ศักดิ์พิสิษฐ์
เรื่อง ผี เล่า : ศุภกร เหรียญสุวรรณ
ส้มป่อย : อนวรรษ พรมแจ้

ถ่ายภาพยอดเยี่ยม (Best Cinematography)
ผู้ชนะ
ร่างทรง : นฤพล โชคคณาพิทักษ์
4Kings : พสิษฐ์ ตันเดชานุรัตน์
โกงพลิกเกม : ทิวา เมยไธสง
พญาโศกพิโยคค่ำ : ชนานันท์ โชติรุ่งโรจน์
เอหิปัสสิโก : ณฐพล บุญประกอบ, ยศวัศ สิทธิวงค์, ภิไธย สมิตสุต

ลำดับภาพยอดเยี่ยม (Best Film Editing)
ผู้ชนะ
เอหิปัสสิโก : ณฐพล บุญประกอบ
4Kings : ด็อก แบ็ค ดี
พญาโศกพิโยคค่ำ : หรินทร์ แพทรงไทย, ลี ชาตะเมธีกุล
พลอย : ปิยะรัศมิ์ ปิยะพงศ์วิวัฒน์
ร่างทรง : ธรรมรัตน์ สุเมธศุภโชค

บันทึกเสียงและผสมเสียงยอดเยี่ยม (Best Recording and Sound Mixing)
ผู้ชนะ
ร่างทรง : นฤเบศ เปี่ยมใย จาก บริษัท กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ จำกัด
4Kings : สมัคร บัวประดิษฐ์ จาก กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ
โกงพลิกเกม : ห้องบันทึกเสียงรามอินทรา
บอสฉัน ขยันเชือด : กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ
พญาโศกพิโยคค่ำ : อัศริศเฉลิม กัลยาณมิตร, สราวุธ พันถา จาก กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ

เพลงนำภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Original Song)
ผู้ชนะ
ร่างทรง : เพลง "ย่าบาหยัน" ร้องโดย นนท์ มูลตรี
4Kings : เพลง "มึงกับกู" ร้องโดย อิชณน์กร พึ่งเกียรติรัศมี
โกงพลิกเกม : เพลง "FLY 2 DA SKY" ร้องโดย โต้ง ทูพี, ทอม อิศรา, คิวเท โอปป้า, ปอนด์ คุณพัฒน์
เพราะเราคู่กัน The Movie : เพลง "Ten Years Later" ร้องโดย วิน-เมธวิน
ไสหัวไป นายส่วนเกิน : เพลง "เวลาสุดท้าย" ร้องโดย ดา เอ็นโดฟิน

ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม (Best Original Score)
ผู้ชนะ
ร่างทรง : ชาติชาย พงษ์ประภาพันธ์
4Kings : เทิดศักดิ์ จันทร์ปาน
พญาโศกพิโยคค่ำ : ยาซึฮิโร่ โมรินากะ
ส้มป่อย : รังสรรค์ ราศี-ดิบ
เอหิปัสสิโก : วรงค์ ราชปรีชา, ก่อเกียรติ ชาติประเสริฐ

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม (Best Art Direction)
ผู้ชนะ
ร่างทรง : อรรคเดช แก้วโคตร, สองศักดิ์ กมุติรา
4Kings : คชา เรืองทอง
Dark World เกม ล่า ฆ่า รอด : กฤษดา นาเมือง, ศราวุธ แก้วน้ำเย็น
พญาโศกพิโยคค่ำ : ราสิเกติ์ สุขกาล
อโยธยา มหาละลวย : สุธรรม วิลาวัลย์เดช, มาโนช ทองสุก

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม (Best Costume Design)
ผู้ชนะ
ร่างทรง : ชญานุช เสวกวัฒนา
4Kings : ศิริวรรณ ก้านชูช่อ
Dark World เกม ล่า ฆ่า รอด : ชาติชาย ไชยยนต์
พญาโศฏพิโยคค่ำ : รุจิรำไพ มงคล, ภีม อุมารี
อโยธยา มหาละลวย : สุกัญญา มะเรืองประดิษฐ์

เทคนิคพิเศษการแต่งหน้ายอดเยี่ยม (Best Make Up Effects)
ผู้ชนะ
ร่างทรง : พิเชษฐ วงศ์จันทร์สม
4Kings : ถัถลี จารุจุฑารัตน์
Dark World เกม ล่า ฆ่า รอด : อมรศักดิ์ บุตรัตน์
คุณชายใหญ่ : ถัถลี จารุจุฑารัตน์, เมธาพันธ์ ปิติธันยพัฒน์
ไสหัวไป นายส่วนเกิน : ศิริรัตน์ แจ่มฟ้า, เมธาพันธ์ ปิติธันยพัฒน์

เทคนิคการสร้างภาพพิเศษยอดเยี่ยม (Best Visual Effects)
ผู้ชนะ
ร่างทรง : บริษัท กันตนา แอนนิเมชั่น สตูดิโอ จำกัด
4Kings : บราเธอร์ พิคเจอร์
Dark World เกม ล่า ฆ่า รอด : เซอร์เรียล สตูดิโอ
ไสหัวไป นายส่วนเกิน : ริฟ อนิเมชั่น สตูดิโอ
อโยธยา มหาละลวย : เซอร์เรียล สตูดิโอ

ภาพยนตร์ไทยยอดนิยม
เพราะเราคู่กัน The Movie

สุพรรณหงส์เกียรติยศแห่งปี
"หม่อมน้อย" หม่อมหลวงพันธุ์เทวนพ เทวกุล

Powered by MakeWebEasy.com
This website uses cookies for best user experience, to find out more you can go to our นโยบายความเป็นส่วนตัว  and  นโยบายคุกกี้